Mid-page advertisement

Nhà thầu nước ngoài liên danh với nhà thầu trong nước có thuộc đối tượng được hưởng ưu đãi trong lựa chọn nhà thầu?

Thứ tư - 22/05/2024 03:38
“Nhà thầu nước ngoài liên danh với nhà thầu trong nước có thuộc đối tượng được hưởng ưu đãi trong lựa chọn nhà thầu?” là một trong những thắc mắc của nhiều nhà thầu nước ngoài khi tham gia đấu thầu tại Việt Nam. Trong bài viết hôm nay, Huongdandauthau.vn sẽ giải đáp thắc mắc này, theo dõi ngay để có thêm thông tin hữu ích trong quá trình đấu thầu nhé!
Nhà thầu nước ngoài liên danh với nhà thầu trong nước có thuộc đối tượng được hưởng ưu đãi trong lựa chọn nhà thầu?

Quy định về ưu đãi trong việc lựa chọn nhà thầu

Tại khoản 2 Điều 10 Luật Đấu thầu 2023 có quy định các ưu đãi trong lựa chọn nhà thầu bao gồm:

  • Xếp hạng cao hơn cho nhà thầu thuộc đối tượng được hưởng ưu đãi trong trường hợp nhà thầu thuộc đối tượng được hưởng ưu đãi và nhà thầu không thuộc đối tượng được hưởng ưu đãi được đánh giá ngang nhau;

  • Cộng thêm điểm vào điểm đánh giá của nhà thầu thuộc đối tượng được ưu đãi đối với trường hợp áp dụng phương pháp giá cố định, dựa trên kỹ thuật, kết hợp giữa kỹ thuật và giá để so sánh, xếp hạng;

  • Cộng thêm số tiền vào giá dự thầu hoặc vào giá đánh giá của nhà thầu không thuộc đối tượng được ưu đãi đối với trường hợp áp dụng phương pháp giá thấp nhất hoặc phương pháp giá đánh giá để so sánh, xếp hạng;

  • Được ưu tiên trong đánh giá về năng lực, kinh nghiệm và các tiêu chí khác trong quá trình đánh giá hồ sơ dự thầu;

  • Gói thầu xây lắp có giá gói thầu không quá 05 tỷ đồng được dành cho doanh nghiệp siêu nhỏ, doanh nghiệp nhỏ tham dự thầu. Trường hợp đã tổ chức đấu thầu, nếu không có doanh nghiệp siêu nhỏ, doanh nghiệp nhỏ đáp ứng được yêu cầu thì được phép tổ chức đấu thầu lại và cho phép các doanh nghiệp khác được tham dự thầu.
Quy định về ưu đãi trong việc lựa chọn nhà thầu
Quy định về ưu đãi trong việc lựa chọn nhà thầu

Nhà thầu nước ngoài liên danh với nhà thầu trong nước có thuộc đối tượng được hưởng ưu đãi trong lựa chọn nhà thầu?

Nhà thầu nước ngoài liên danh với nhà thầu trong nước được quy định tại Điều 10 Luật Đấu thầu 2023 như sau:

“Ưu đãi trong lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư

1. Đối tượng được hưởng ưu đãi trong lựa chọn nhà thầu bao gồm:

a) Hàng hóa có xuất xứ Việt Nam;

b) Sản phẩm, dịch vụ thân thiện môi trường theo quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường;

c) Nhà thầu trong nước sản xuất hàng hóa có xuất xứ Việt Nam phù hợp với hồ sơ mời thầu;

d) Nhà thầu nước ngoài liên danh với nhà thầu trong nước mà nhà thầu trong nước đảm nhận từ 25% trở lên giá trị công việc của gói thầu;

đ) Nhà thầu trong nước tham dự thầu với tư cách độc lập hoặc liên danh với nhà thầu trong nước khác khi tham dự đấu thầu quốc tế;

e) Nhà thầu là doanh nghiệp siêu nhỏ, doanh nghiệp nhỏ theo quy định của pháp luật về hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa;

g) Nhà thầu là doanh nghiệp khởi nghiệp sáng tạo theo quy định của pháp luật;

h) Nhà thầu có sử dụng số lượng lao động nữ từ 25% trở lên; số lượng lao động là thương binh, người khuyết tật từ 25% trở lên; số lượng lao động là người dân tộc thiểu số từ 25% trở lên.

...

3. Việc áp dụng ưu đãi trong lựa chọn nhà thầu được quy định như sau:

a) Đối tượng quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này được hưởng ưu đãi theo quy định tại điểm b hoặc điểm c khoản 2 Điều này khi tham dự gói thầu mua sắm hàng hóa, hỗn hợp;

b) Đối tượng quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này được hưởng ưu đãi theo quy định tại điểm b hoặc điểm c khoản 2 Điều này khi tham dự gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, xây lắp, hỗn hợp tổ chức đấu thầu quốc tế;

…”

Như vậy, nhà thầu nước ngoài liên danh với nhà thầu trong nước thuộc đối tượng được hưởng ưu đãi trong lựa chọn nhà thầu khi:

  • Nhà thầu trong nước đảm nhận từ 25% trở lên giá trị công việc của gói thầu;

  • Nhà thầu nước ngoài tham dự gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, xây lắp, hỗn hợp tổ chức đấu thầu quốc tế.

Bài viết trên của Huongdandauthau.vn đã trả lời câu hỏi “Nhà thầu nước ngoài liên danh với nhà thầu trong nước có thuộc đối tượng được hưởng ưu đãi trong lựa chọn nhà thầu?”. Hy vọng những chia sẻ trên sẽ giúp ích cho quý nhà thầu trong quá trình tìm hiểu.

Trường hợp cần được hỗ trợ cung cấp các giải pháp phần mềm liên quan đến lĩnh vực đấu thầu hoặc tư vấn các tình huống đấu thầu, vui lòng liên hệ:

Tác giả: Linh Hồ

 Tags: nhà thầu

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

  Ý kiến bạn đọc

Thống kê
  • Đang truy cập8
  • Máy chủ tìm kiếm2
  • Khách viếng thăm6
  • Hôm nay590
  • Tháng hiện tại26,854
  • Tổng lượt truy cập1,031,970

Liên hệ

  • Tầng 6, tòa nhà hỗn hợp Sông Đà, Số 131 Đường Trần Phú, Phường Văn Quán, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội, Việt Nam
  • Điện thoại: 0904634288
  • Email: contact@dauthau.asia
Liên hệ
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây