Mid-page advertisement

Thẩm định hồ sơ mời thầu và chi phí thẩm định hồ sơ mời thầu

Thứ hai - 11/12/2023 07:06
Thẩm định hồ sơ mời thầu là gì? Chi phí thẩm định hồ sơ mời thầu như thế nào? Người thẩm định có cần chứng chỉ hành nghề không? Tất cả sẽ được giải đáp qua bài viết dưới đây của Huongdandauthau.vn, cùng theo dõi ngay nhé!
Thẩm định hồ sơ mời thầu và chi phí thẩm định hồ sơ mời thầu
Thẩm định hồ sơ mời thầu và chi phí thẩm định hồ sơ mời thầu

1.Thẩm định hồ sơ mời thầu là gì?

Có thể hiểu một cách đơn giản, thẩm định hồ sơ mời thầu là quá trình mà Tổ Thẩm định tiến hành xem xét, đánh giá và đưa ra kết luận, dựa trên những cơ sở đó xem xét và phê duyệt Hồ sơ mời thầu.

2. Những nội dung cần có khi thẩm định hồ sơ mời thầu

Dựa theo Điểm b Khoản 2 Nghị định 25/2020/NĐ-CP, nội dung thẩm định hồ sơ mời thầu bao gồm:

  • Kiểm tra các tài liệu là căn cứ để lập hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu;
  • Kiểm tra sự phù hợp của hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu so với quy mô, mục tiêu, phạm vi công việc, thời gian thực hiện dự án; sự phù hợp so với quy định của pháp luật về đấu thầu và pháp luật khác có liên quan;
  • Xem xét về những ý kiến khác nhau (nếu có) giữa tổ chức, cá nhân tham gia lập hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu;
  • Các nội dung liên quan khác.

3. Chi phí thẩm định hồ sơ mời thầu

Về chi phí thẩm định hồ sơ mời thầu, theo quy định tại khoản 3 Điều 9 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ hướng dẫn Luật đấu thầu về lựa chọn nhà thầu chỉ ra rằng: 

“Điều 9. Chi phí trong quá trình lựa chọn nhà thầu
...
3. Chi phí lập, thẩm định hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu:
a) Chi phí lập hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu được tính bằng 0,1% giá gói thầu nhưng tối thiểu là 1.000.000 đồng và tối đa là 50.000.000 đồng;
b) Chi phí thẩm định hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu được tính bằng 0,05% giá gói thầu nhưng tối thiểu là 1.000.000 đồng và tối đa là 50.000.000 đồng.
...
Hồ sơ mời thầu
Thẩm định hồ sơ mời thầu (ảnh minh họa)

4. Cá nhân tham gia thẩm định hồ sơ thầu có cần chứng chỉ hành nghề không?

Cá nhân tham gia thẩm định hồ sơ thầu cần phải có chứng chỉ hành nghề theo quy định tại Luật Đấu thầu 2013 và Thông tư 03/2016/TT-BKHĐT như sau:

Theo khoản 1 Điều 16 Luật Đấu thầu 2013 quy định về cá nhân tham gia hoạt động đấu thầu phải đáp ứng điều kiện sau:

1. Cá nhân tham gia hoạt động đấu thầu phải có chứng chỉ đào tạo về đấu thầu và có trình độ chuyên môn, năng lực, kinh nghiệm, ngoại ngữ phù hợp với yêu cầu của gói thầu, dự án, trừ cá nhân thuộc nhà thầu, nhà đầu tư.
 Theo khoản 7 Điều 35 Thông tư 03/2016/TT-BKHĐT quy định chi tiết đối với hoạt động đào tạo, bồi dưỡng về đấu thầu thì: 
Kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, cá nhân tham gia trực tiếp vào việc lập, thẩm định hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu; đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất; thẩm định kết quả mời quan tâm, kết quả mời sơ tuyển, kết quả lựa chọn nhà thầu thuộc tổ chức đấu thầu chuyên nghiệp, doanh nghiệp, đơn vị hoạt động tư vấn đấu thầu, ban quản lý dự án chuyên nghiệp, đơn vị mua sắm tập trung phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu.
Như vậy, hiện tại các cá nhân tham gia thẩm định hồ sơ thầu cần có chứng chỉ hành nghề theo quy định nêu trên

Bài viết trên đây là những thông tin giúp các bạn hiểu hơn về Thẩm định hồ sơ mời thầu và Chi phí thẩm định hồ sơ mời thầu. Trong quá trình tìm hiểu, nếu có vấn đề thắc mắc có thể liên hệ với Huongdandauthau.vn qua:

Tác giả: Trần Dung

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Thống kê
  • Đang truy cập6
  • Hôm nay520
  • Tháng hiện tại26,784
  • Tổng lượt truy cập1,031,900

Liên hệ

  • Tầng 6, tòa nhà hỗn hợp Sông Đà, Số 131 Đường Trần Phú, Phường Văn Quán, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội, Việt Nam
  • Điện thoại: 0904634288
  • Email: contact@dauthau.asia
Liên hệ
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây