Mid-page advertisement

Thông tư 02/2024/TT-BKHĐT quy định giá trị sử dụng của chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu như thế nào?

Chủ nhật - 21/04/2024 22:59
Giá trị sử dụng của chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu được quy định như thế nào theo Thông tư 02/2024/TT-BKHĐT? Nếu bạn đang thắc mắc về vấn đề này hãy cùng Huongdandauthau.vn tìm hiểu ngay bài viết sau đây.
Thông tư 02/2024/TT-BKHĐT quy định giá trị sử dụng của chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu như thế nào?

Định nghĩa chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu

Chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu là một loại chứng chỉ do các cơ quan sau cấp cho cá nhân:

  • Cục Quản lý đấu thầu thuộc Bộ Kế hoạch và Đầu tư

  • Sở Kế hoạch và Đầu tư các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương

Điều kiện để được cấp chứng chỉ:

  • Tham dự kỳ thi và đạt kết quả theo quy định tại khoản 3 Điều 20 Thông tư 02/2024/TT-BKHĐT.

  • Có đủ điều kiện dự thi theo quy định của pháp luật về đấu thầu.

Hạng chứng chỉ:

  • Xuất sắc: Đạt từ 90% điểm trở lên.

  • Giỏi: Đạt từ 80% đến dưới 90% điểm.

  • Khá: Đạt từ 60% đến dưới 80% điểm.

  • Trung bình: Đạt từ 50% đến dưới 60% điểm.

  • Không đạt yêu cầu: Đạt dưới 50% điểm.

Hiệu lực của chứng chỉ:

  • Chứng chỉ có hiệu lực trong vòng 05 năm kể từ ngày cấp.

  • Có thể gia hạn hiệu lực thêm 05 năm nếu đáp ứng các điều kiện theo quy định.

Thông tư 02/2024/TT-BKHĐT quy định như thế nào về giá trị sử dụng của chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu

Thông tư 02/2024/TT-BKHĐT quy định cụ thể về giá trị sử dụng của chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu được cấp trước 01/01/2024 như sau:

Giá trị sử dụng của chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu
Giá trị sử dụng của chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu

(1) Chứng chỉ tham gia khóa học về đấu thầu, chứng chỉ đào tạo về đấu thầu

  • Được cấp theo quy định của Luật Đấu thầu 2005, Luật Đấu thầu 2013 đến trước ngày 01/01/2024.

  • Có giá trị như chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu quy định tại Thông tư 02/2024/TT-BKHĐT.

  • Tiếp tục có hiệu lực đến hết ngày 31/12/2025.

  • Sau ngày 01/01/2026, cá nhân có nhu cầu cấp chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu phải tham dự thi để được cấp chứng chỉ theo quy định tại Thông tư 02/2024/TT-BKHĐT.

(2) Chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu

  • Đã được cấp, cấp lại theo quy định của Luật Đấu thầu 2013 và còn hiệu lực ghi trên chứng chỉ.

  • Có giá trị như chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu quy định tại Thông tư 02/2024/TT-BKHĐT.

  • Tiếp tục có hiệu lực theo thời hạn ghi tại chứng chỉ, trừ trường hợp quy định tại khoản (3).

  • Sau thời hạn ghi tại chứng chỉ, cá nhân có nhu cầu gia hạn thì thực hiện thủ tục gia hạn theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 7 và khoản 5 Điều 17 Thông tư 02/2024/TT-BKHĐT.

(3) Chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu hết hiệu lực trong năm 2024

  • Có giá trị như chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu quy định tại Thông tư 02/2024/TT-BKHĐT.

  • Tiếp tục có hiệu lực đến hết ngày 31/12/2024.

  • Từ ngày 01/01/2025, cá nhân có nhu cầu gia hạn hiệu lực chứng chỉ thực hiện thủ tục gia hạn theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 7 và khoản 5 Điều 17 Thông tư 02/2024/TT-BKHĐT.

(4) Quyền lợi của cá nhân đã được cấp chứng chỉ

  • Cá nhân đã được cấp chứng chỉ tham gia khóa học về đấu thầu, chứng chỉ đào tạo đấu thầu theo quy định của Luật Đấu thầu 2005, Luật Đấu thầu 2013.

  • Cá nhân được cấp, cấp lại chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu theo quy định của Luật Đấu thầu 2013 còn hiệu lực.

  • Được sử dụng các chứng chỉ này để tham gia tổ chuyên gia, tổ thẩm định trong lựa chọn nhà đầu tư cho đến thời điểm quy định tại khoản (1), (2), (3).

Trên đây là những chia sẻ của Huongdandauthau.vn về quy định giá trị sử dụng của chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu theo Thông tư 02/2024/TT-BKHĐT. Mong rằng sẽ giúp ích cho bạn trong quá trình tìm hiểu. 

Trường hợp có thắc mắc về đấu thầu cần giải đáp, bạn có thể liên hệ với Huongdandauthau.vn qua:

Nguồn: Giá trị sử dụng của chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu được cấp trước 01/01/2024

 

Tác giả: Linh Hồ

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

  Ý kiến bạn đọc

Thống kê
  • Đang truy cập8
  • Máy chủ tìm kiếm3
  • Khách viếng thăm5
  • Hôm nay1,327
  • Tháng hiện tại26,626
  • Tổng lượt truy cập994,577

Liên hệ

  • Tầng 6, tòa nhà hỗn hợp Sông Đà, Số 131 Đường Trần Phú, Phường Văn Quán, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội, Việt Nam
  • Điện thoại: 0904634288
  • Email: contact@dauthau.asia
Liên hệ
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây