Mid-page advertisement

Hồ sơ mời thầu gồm những nội dung gì? Không đăng tải hồ sơ mời thầu thì bên mời thầu bị xử phạt thế nào?

Thứ ba - 21/05/2024 22:25
“Hồ sơ mời thầu gồm những nội dung gì? Không đăng tải hồ sơ mời thầu thì bên mời thầu bị xử phạt thế nào?”, bài viết hôm nay của Huongdandauthau.vn sẽ giúp bạn giải đáp những thắc mắc này, cùng tìm hiểu nhé!
Hồ sơ mời thầu gồm những nội dung gì? Không đăng tải hồ sơ mời thầu thì bên mời thầu bị xử phạt thế nào?

Hồ sơ mời thầu gồm những nội dung gì? Ai chịu trách nhiệm đăng tải hồ sơ mời thầu?

Theo khoản 21 Điều 4 Luật Đấu thầu 2023 có quy định cụ thể về Hồ sơ mời thầu như sau: “Hồ sơ mời thầu là toàn bộ tài liệu sử dụng cho hình thức đấu thầu rộng rãi, đấu thầu hạn chế, chào hàng cạnh tranh.”

Hồ sơ mời thầu bao gồm: Các yêu cầu cho một dự án, gói thầu, dự án đầu tư kinh doanh làm căn cứ để nhà thầu, nhà đầu tư chuẩn bị hồ sơ dự thầu và để bên mời thầu tổ chức đánh giá hồ sơ dự thầu.

Căn cứ tại điểm b khoản 1 Điều 8 Luật Đấu thầu 2023 người có trách nhiệm đăng tải hồ sơ mời thầu trong lựa chọn nhà thầu được quy định như sau:

“1. Trách nhiệm đăng tải thông tin về lựa chọn nhà thầu được quy định như sau:

a) Chủ đầu tư có trách nhiệm đăng tải thông tin quy định tại các điểm a, g, h, i và k khoản 1 Điều 7 của Luật này;

b) Bên mời thầu có trách nhiệm đăng tải thông tin quy định tại các điểm b, c, d và đ khoản 1 Điều 7 của Luật này. Đối với gói thầu được tổ chức đấu thầu quốc tế, bên mời thầu phải đăng tải các thông tin quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều 7 của Luật này bằng tiếng Việt và tiếng Anh; đối với thông tin quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 7 của Luật này, bên mời thầu đăng tải bằng tiếng Anh hoặc tiếng Việt và tiếng Anh;

c) Nhà thầu có trách nhiệm cập nhật, đăng tải thông tin về năng lực, kinh nghiệm của mình vào cơ sở dữ liệu nhà thầu, trong đó bao gồm thông tin quy định tại điểm k khoản 1 Điều 7 của Luật này…”

Như vậy, theo quy định trên người có trách nhiệm đăng tải hồ sơ mời thầu trong lựa chọn nhà thầu là bên mời thầu.

Bên mời thầu không đăng tải hồ sơ mời thầu bị xử phạt thế nào?

Theo điểm a khoản 2 Điều 36 Nghị định 122/2021/NĐ-CP, mức xử phạt vi phạm hành chính đối với bên mời thầu không đăng tải hồ sơ mời thầu được quy định cụ thể:

Không đăng tải hồ sơ mời thầu bên mời thầu bị xử phạt như thế nào
Không đăng tải hồ sơ mời thầu bên mời thầu bị xử phạt như thế nào

“1. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không tuân thủ quy định về thời hạn trong việc cung cấp, đăng tải thông tin về đấu thầu theo quy định của pháp luật về đấu thầu.

2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Không đăng tải hoặc đăng tải không đầy đủ nội dung thuộc hồ sơ mời thầu;

b) Đăng tải hồ sơ mời thầu không thống nhất với nội dung đã được phê duyệt.

3. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi không cung cấp, đăng tải các thông tin về đấu thầu theo quy định của pháp luật về đấu thầu.”

Theo khoản 2 Điều 4 Nghị định 122/2021/NĐ-CP quy định về mức phạt tiền như sau:

“2. Mức phạt tiền quy định tại Nghị định này là mức phạt áp dụng đối với tổ chức (trừ mức phạt quy định tại điểm c khoản 2 Điều 28; điểm a và điểm b khoản 2 Điều 38; Điều 62 và Điều 63 Nghị định này là mức phạt áp dụng đối với cá nhân). Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với cá nhân bằng 1/2 (một phần hai) mức phạt tiền đối với tổ chức.”

Như vậy, bên mời thầu không đăng tải hồ sơ mời thầu thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với tổ chức, và từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với cá nhân.

Việc không đăng tải hồ sơ mời thầu là hành vi vi phạm pháp luật về đấu thầu, gây ảnh hưởng đến tính cạnh tranh, minh bạch của quá trình lựa chọn nhà thầu. Do đó, bên mời thầu cần lưu ý thực hiện đầy đủ nghĩa vụ của mình trong việc đăng tải thông tin về đấu thầu theo quy định.

Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính đối với bên mời thầu không đăng tải hồ sơ mời thầu là bao lâu?

Căn cứ tại Điều 5 Nghị định 122/2021/NĐ-CP, thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đấu thầu được quy định cụ thể:

“1. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính đối với lĩnh vực đầu tư, đấu thầu, đăng ký doanh nghiệp là 01 năm; đối với lĩnh vực quy hoạch là 02 năm.

2. Các hành vi vi phạm hành chính quy định tại Điều 7; Điều 9; Điều 10; Điều 13; Điều 14; khoản 2 Điều 15; khoản 3 Điều 16; Điều 17; Điều 18; Điều 19; Điều 20; Điều 21; Điều 22; Điều 23; Điều 24; Điều 30; Điều 36; Điều 37; Điều 43; Điều 44; Điều 45; Điều 46; Điều 47; Điều 48; Điều 49; Điều 50; Điều 51; Điều 52; Điều 53; Điều 54; Điều 55; Điều 56; Điều 57; Điều 58; Điều 59; Điều 60; Điều 61; Điều 62; Điều 63; Điều 64; Điều 65; Điều 66; Điều 67; Điều 68, Điều 69; Điều 70; Điều 71 và Điều 72 của Nghị định này là hành vi vi phạm hành chính đang thực hiện.

Đối với hành vi vi phạm đang thực hiện thì thời hiệu được tính từ thời điểm phát hiện hành vi vi phạm. Trường hợp hành vi vi phạm đã kết thúc thì thời hiệu được tính từ thời điểm chấm dứt hành vi vi phạm.

3. Các hành vi vi phạm hành chính quy định tại Nghị định này (trừ các hành vi vi phạm hành chính quy định tại khoản 2 Điều này, Điều 12 và Điều 25) là hành vi vi phạm hành chính đã kết thúc.

Đối với hành vi vi phạm đã kết thúc thì thời hiệu được tính từ thời điểm chấm dứt hành vi vi phạm.”

Như vậy, thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính đối với bên mời thầu không đăng tải hồ sơ mời thầu là 01 năm, theo quy định tại Điều 5 Nghị định 122/2021/NĐ-CP.

Bài viết trên của Huongdandauthau.vn đã chia sẻ đến bạn đọc những thông tin hữu ích liên quan đến hồ sơ mời thầu bao gồm những nội dung gì, mức xử phạt đối với trường hợp bên mời thầu không đăng tải hồ sơ mời thầu theo quy định. 

Trong quá trình tìm hiểu, nếu có bất kỳ thắc mắc cần trao đổi, bạn có thể liên hệ với Huongdandauthau.vn để được hỗ trợ:

Tác giả: Linh Hồ

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Thống kê
  • Đang truy cập9
  • Máy chủ tìm kiếm1
  • Khách viếng thăm8
  • Hôm nay843
  • Tháng hiện tại26,602
  • Tổng lượt truy cập1,031,718

Liên hệ

  • Tầng 6, tòa nhà hỗn hợp Sông Đà, Số 131 Đường Trần Phú, Phường Văn Quán, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội, Việt Nam
  • Điện thoại: 0904634288
  • Email: contact@dauthau.asia
Liên hệ
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây