Mid-page advertisement

10 thắc mắc thường gặp về Hợp đồng trong đấu thầu theo Luật Đấu thầu 2023 (Phần 2)

Thứ năm - 23/05/2024 21:01
Nội dung bên dưới, Huongdandauthau.vn sẽ tiếp tục giải đáp 05 thắc mắc còn lại liên quan đến Hợp đồng trong đấu thầu, nếu bạn cũng đang quan tâm về nội dung này, đừng bỏ qua bài viết nhé!
10 thắc mắc thường gặp về Hợp đồng trong đấu thầu theo Luật Đấu thầu 2023 (Phần 2)
10 thắc mắc thường gặp về Hợp đồng trong đấu thầu theo Luật Đấu thầu 2023 (Phần 2)

Trong nội dung bài viết “10 thắc mắc thường gặp về Hợp đồng trong đấu thầu theo Luật Đấu thầu 2023” thì ở phần 1, Huongdandauthau.vn đã giải đáp 05 thắc mắc về Hợp đồng trong đấu thầu, và ở nội dung này, Huongdandauthau.vn sẽ tiếp tục chia sẻ thêm một số câu hỏi khác liên quan để bạn có thêm những kiến thức, kinh nghiệm bổ ích trong quá trình làm hợp đồng khi tham gia đấu thầu. 

1. Sửa đổi hợp đồng được thực hiện khi nào?

So với Luật Đấu thầu 2013, Luật Đấu thầu 2023 đã có bổ sung chi tiết và cụ thể hơn về một số trường hợp cần thực hiện sửa đổi hợp đồng. Theo quy định tại khoản 1 Điều 70 của Luật này, sửa đổi hợp đồng được thực hiện trong các trường hợp dưới đây:

1. Sửa đổi hợp đồng có thể thực hiện trong các trường hợp sau đây:
a) Các trường hợp do các bên thỏa thuận trong hợp đồng đã ký kết phù hợp với quy định của pháp luật;
b) Trường hợp hoàn cảnh thực hiện hợp đồng có thay đổi cơ bản theo quy định của pháp luật về dân sự;
c) Theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền làm ảnh hưởng đến việc thực hiện hợp đồng mà không do lỗi của chủ đầu tư.

2. Có thể chỉnh sửa những nội dung nào của hợp đồng?

Những nội dung của hợp đồng mà bạn có thể chỉnh sửa, bao gồm:

  • Khối lượng
  • Tiến độ
  • Giá
  • Áp dụng tùy chọn mua thêm
  • Các nội dung khác do các bên thỏa thuận trong hợp đồng đã ký kết, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều 70 Luật Đấu thầu 2023 như sau:
5. Các bên không phải ký kết văn bản sửa đổi hợp đồng đối với trường hợp thay đổi giá hợp đồng, khối lượng và nội dung khác đã được quy định trong hợp đồng khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
 
a) Không vượt giá gói thầu ghi trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu; trường hợp dự toán gói thầu được phê duyệt sau khi có kế hoạch lựa chọn nhà thầu thì không vượt dự toán gói thầu;
b) Không vượt thời gian thực hiện gói thầu ghi trong hợp đồng;
c) Phương pháp, công thức, hạng mục và các nội dung cần thiết để điều chỉnh đã quy định trong hợp đồng.

 Lưu ý: Việc sửa đổi về tiến độ, khối lượng, giá chỉ áp dụng trong thời gian thực hiện gói thầu ghi trong hợp đồng, trừ trường hợp áp dụng tùy chọn mua thêm.

3. Giá khi sửa đổi hợp đồng được quy định ra sao?

Khoản 4 Điều 70 Luật Đấu thầu 2023 có quy định về giá khi sửa đổi hợp đồng như sau:

​​​​​​​​​​​​​​4. Khi sửa đổi hợp đồng làm thay đổi thời gian thực hiện hợp đồng hoặc vượt giá gói thầu (bao gồm dự phòng) được duyệt thì phải được người có thẩm quyền cho phép. 
 
Giá hợp đồng sau khi điều chỉnh phải bảo đảm không vượt tổng mức đầu tư, dự toán mua sắm. Trường hợp dự án, dự toán mua sắm gồm nhiều gói thầu, tổng giá hợp đồng sau khi điều chỉnh phải bảo đảm không vượt tổng mức đầu tư, dự toán mua sắm.

Nếu đáp ứng đủ các điều kiện dưới đây thì khi thay đổi giá hợp đồng, khối lượng và nội dung khác đã được quy định trong hợp đồng thì không cần ký kết văn bản sửa đổi hợp đồng.

​​​​​​​a) Không vượt giá gói thầu ghi trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu; trường hợp dự toán gói thầu được phê duyệt sau khi có kế hoạch lựa chọn nhà thầu thì không vượt dự toán gói thầu;
b) Không vượt thời gian thực hiện gói thầu ghi trong hợp đồng;
c) Phương pháp, công thức, hạng mục và các nội dung cần thiết để điều chỉnh đã quy định trong hợp đồng.

(Khoản 5 Điều 70 Luật Đấu thầu 2023)

hop dong trong dau thau
Hợp đồng trong đấu thầu (Hình minh họa)

4. Quy định về việc tạm ứng hợp đồng?

Điều 110 Nghị định 24/2024/NĐ-CP có quy định về việc tạm ứng hợp đồng như sau:

​​​​​​​​​​​​​​Điều 110. Tạm ứng hợp đồng
 
1. Tạm ứng hợp đồng là khoản kinh phí được ứng trước cho nhà thầu để triển khai thực hiện các công việc theo hợp đồng.
 
2. Tùy theo quy mô, tính chất của gói thầu để xác định mức tạm ứng, phù hợp với quy định của pháp luật (nếu có). Hợp đồng phải quy định về mức tạm ứng, thời điểm tạm ứng, bảo lãnh tạm ứng, thu hồi tạm ứng; trách nhiệm của các bên trong việc quản lý, sử dụng kinh phí tạm ứng; thu giá trị của bảo lãnh tạm ứng trong trường hợp sử dụng kinh phí tạm ứng không đúng mục đích.
 
3. Nhà thầu chịu trách nhiệm quản lý việc sử dụng vốn tạm ứng đúng mục đích, đúng đối tượng, có hiệu quả. Nghiêm cấm việc tạm ứng mà không sử dụng hoặc sử dụng không đúng mục đích.

5. Thanh toán hợp đồng cho nhà thầu được quy định như thế nào?

Theo Nghị định 24/2024/NĐ-CP (Điều 111), việc thanh toán hợp đồng cho nhà thầu được quy định như sau:

​​​​​​​​​​​​​​Điều 111. Thanh toán hợp đồng
 
1. Giá hợp đồng và các điều khoản cụ thể về thanh toán được ghi trong hợp đồng là cơ sở để thanh toán cho nhà thầu.
 
2. Việc thanh toán không căn cứ theo dự toán và các quy định, hướng dẫn hiện hành của Nhà nước về định mức, đơn giá; không căn cứ vào đơn giá trong hóa đơn tài chính đối với các yếu tố đầu vào của nhà thầu, bao gồm vật tư, máy móc, thiết bị và các yếu tố đầu vào khác.
 
3. Trường hợp trong một hợp đồng có nhiều loại hợp đồng khác nhau thì áp dụng nguyên tắc thanh toán tương ứng với từng loại hợp đồng theo quy định tại Điều 112 của Nghị định này.

Nội dung trên là những giải đáp của Huongdandauthau.vn về các thắc mắc liên quan đến Hợp đồng trong đấu thầu. Hy vọng những nội dung chia sẻ này sẽ giúp bạn có thể giải quyết được phần nào những băn khoăn thường gặp trong quá trình tham gia hoạt động đấu thầu.

Trường hợp cần được hỗ trợ cung cấp các giải pháp phần mềm liên quan đến lĩnh vực đấu thầu hoặc tư vấn liên quan đến tình huống đấu thầu, vui lòng liên hệ:

Tác giả: Phượng Hoa

Tổng số điểm của bài viết là: 10 trong 2 đánh giá

Xếp hạng: 5 - 2 phiếu bầu

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Thống kê
  • Đang truy cập5
  • Hôm nay500
  • Tháng hiện tại26,764
  • Tổng lượt truy cập1,031,880

Liên hệ

  • Tầng 6, tòa nhà hỗn hợp Sông Đà, Số 131 Đường Trần Phú, Phường Văn Quán, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội, Việt Nam
  • Điện thoại: 0904634288
  • Email: contact@dauthau.asia
Liên hệ
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây