Không có tư cách pháp nhân có thể tham gia đấu thầu được không?

Thứ năm - 10/03/2022 04:23
Trong trường hợp không có công ty hoặc pháp nhân, khả năng tham gia đấu thầu là một câu hỏi được nhiều người đặt ra. Hôm nay hãy cùng huongdandauthau.vn/ đi tìm hiểu rõ hơn về vấn đề này nhé.
Không có tư cách pháp nhân có thể tham gia đấu thầu được không?

Tư cách pháp nhân là gì? 

Pháp nhân là tổ chức, pháp nhân được công nhận, có tư cách pháp nhân độc lập, có quyền tham gia các hoạt động kinh tế, chính trị, xã hội theo quy định của pháp luật. Điều 74 Luật dân sự 91/2015/QH13 ngày 24/11/2015 quy định:

Điều 74. Pháp nhân

1. Một tổ chức được công nhận là pháp nhân khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Được thành lập theo quy định của Bộ luật này, luật khác có liên quan;

b) Có cơ cấu tổ chức theo quy định tại Điều 83 của Bộ luật này;

c) Có tài sản độc lập với cá nhân, pháp nhân khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản của mình;

d) Nhân danh mình tham gia quan hệ pháp luật một cách độc lập.

2. Mọi cá nhân, pháp nhân đều có quyền thành lập pháp nhân, trừ trường hợp luật có quy định khác.

Các pháp nhân được pháp luật công nhận như: Công ty TNHH, Công ty cổ phần, Công ty hợp danh, Công ty liên doanh, Hợp tác xã.

Các trường hợp đủ điều kiện tham gia đấu thầu

Các trường hợp đủ điều kiện tham gia đấu thầu
Các trường hợp đủ điều kiện tham gia đấu thầu

Nhà thầu, nhà đầu tư dù có tư cách pháp nhân hay là cá nhân khi tham dự thầu phải đáp ứng các điều kiện nêu tại Điều 5 Luật Đấu thầu 2013 như sau:

Điều 5. Tư cách hợp lệ của nhà thầu, nhà đầu tư

1. Nhà thầu, nhà đầu tư là tổ chức có tư cách hợp lệ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

a) Có đăng ký thành lập, hoạt động do cơ quan có thẩm quyền của nước mà nhà thầu, nhà đầu tư đang hoạt động cấp;

b) Hạch toán tài chính độc lập;

c) Không đang trong quá trình giải thể; không bị kết luận đang lâm vào tình trạng phá sản hoặc nợ không có khả năng chi trả theo quy định của pháp luật;

d) Đã đăng ký trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia;

đ) Bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu theo quy định tại Điều 6 của Luật này;

e) Không đang trong thời gian bị cấm tham dự thầu;

g) Có tên trong danh sách ngắn đối với trường hợp đã lựa chọn được danh sách ngắn;

h) Phải liên danh với nhà thầu trong nước hoặc sử dụng nhà thầu phụ trong nước đối với nhà thầu nước ngoài khi tham dự thầu quốc tế tại Việt Nam, trừ trường hợp nhà thầu trong nước không đủ năng lực tham gia vào bất kỳ phần công việc nào của gói thầu.

2. Nhà thầu, nhà đầu tư là cá nhân có tư cách hợp lệ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định pháp luật của nước mà cá nhân đó là công dân;

b) Có chứng chỉ chuyên môn phù hợp theo quy định của pháp luật;

c) Đăng ký hoạt động hợp pháp theo quy định của pháp luật;

d) Không đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

đ) Không đang trong thời gian bị cấm tham dự thầu.

Không được tham gia đấu thầu nếu không có tư cách pháp nhân? 

Khi đọc các quy định trên, chúng tôi thấy rằng các trường hợp không có tư cách pháp nhân sẽ không được tham gia đấu thầu theo khoản 1 Điều 5 của Luật Đấu thầu 2013, do đó chỉ có nhà thầu và chủ đầu tư là cá nhân mới được tham gia đấu thầu.

Không có tư cách cá nhân có được tham gia đấu thầu
Không có tư cách cá nhân có được tham gia đấu thầu

Tuy nhiên, luật quy định là vậy nhưng nếu vào hướng dẫn cụ thể của Bộ Kế hoạch và Đầu tư để áp dụng chúng ta sẽ thấy “cửa” ngày càng hẹp và hầu như chỉ có những gói thầu như: tư vấn, phi tư vấn (một số gói thầu đặc biệt), Chỉ nhà thầu cá nhân mới được tham gia, gói thầu xây lắp, mua sắm hàng hóa và các gói thầu khác, phi tư vấn, hỗn hợp chắc chắn sẽ bị loại.

Đối với một số gói thầu xây lắp quy mô nhỏ được thực hiện theo hình thức báo giá rút gọn, đấu thầu rộng rãi 1 giai đoạn 1 túi hồ sơ, thời gian gần đây chúng ta thường xuyên thấy có những nhà thầu “đặc biệt” trúng thầu. Đó là các “tổ”, “đội” có đúng không? Chúng tôi đã sử dụng gói thầu này để nghiên cứu riêng khía cạnh này và nhận thấy rằng trường hợp "Tổ", "đội" được thành lập và đăng ký hoạt động thì việc tham gia và trúng thầu vẫn hợp pháp.

Đấu thầu tư nhân cho phép các nhà thầu chưa hợp nhất 

Mạng đấu thầu tư nhân DauThau.Net cho phép các cá nhân và chủ sở hữu duy nhất (là một bộ phận hạch toán tài chính không độc lập) tham gia đấu thầu, miễn là họ đáp ứng các yêu cầu của luật sư đấu thầu để nộp hồ sơ dự thầu. Nếu bạn tham gia, bạn sẽ được tiếp cận với nhiều gói thầu mà hiện tại không thể thực hiện theo yêu cầu của hệ thống đấu thầu quốc gia. 

Hiện tại DauThau.Net hỗ trợ đăng ký/xác minh hồ sơ cá nhân/chuyên gia miễn phí, các tài khoản khác có thu phí, mức phí sẽ được điều chỉnh (tăng) theo lộ trình phát triển của từng giai đoạn. chi tiết: 

Chúng tôi xin chân thành cảm ơn bạn đọc đã quan tâm và ủng hộ, mọi thắc mắc vui lòng gọi đến hotline 0904634288 hoặc gửi mail về địa chỉ contact@dauthau.asia

Nguồn tin: dauthau.net

 Tags: đấu thầu

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Thống kê
  • Đang truy cập6
  • Thành viên online1
  • Máy chủ tìm kiếm1
  • Khách viếng thăm4
  • Hôm nay842
  • Tháng hiện tại27,544
  • Tổng lượt truy cập432,677

Liên hệ

  • Phòng 1706 - Tòa nhà CT2 Nàng Hương, 583 Nguyễn Trãi, Hà Nội.
  • Điện thoại: 0904634288
  • Email: contact@dauthau.asia
Liên hệ
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây